Mẹo Hướng dẫn Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp 2022

You đang tìm kiếm từ khóa Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp được Update vào lúc : 2022-05-12 04:38:09 . Với phương châm chia sẻ Bí quyết về trong nội dung bài viết một cách Chi Tiết 2022. Nếu sau khi đọc nội dung bài viết vẫn ko hiểu thì hoàn toàn có thể lại Comments ở cuối bài để Ad lý giải và hướng dẫn lại nha.

133

Nội dung chính

  • 1. Bảo hiểm thất nghiệp là gì?
  • 2. Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp
  • 3. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần
  • 4. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp Tôi đã nghỉ việc cách đó 4 năm và đã ngừng đóng Bảo hiểm xã hội, nhưng […]

NGHỈ VIỆC BAO LÂU THÌ ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP

Câu hỏi của bạn:

     Chào luật sư tôi có vướng mắc về nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp nhờ luật sư tư vấn: Tôi đã nghỉ việc cách đó 4 năm và đã ngừng đóng Bảo hiểm xã hội, nhưng chưa nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiêp. Bây giờ tôi làm thủ tục để được hưởng trợ cấp một lần, vậy tôi đã có được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp không. Thời gian thao tác từ thời điểm tháng 2/2011 đến tháng 6/2013.

Câu vấn đáp của luật sư:

     Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã gửi vướng mắc về nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp về cho chúng tôi, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Căn cứ pháp lý:

1. Bảo hiểm thất nghiệp là gì?

     Bảo hiểm thất nghiệp là chính sách nhằm mục đích bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, tương hỗ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

     Do đó, sau khi nghỉ việc và chưa tìm kiếm được việc làm mới, người lao động đủ Đk hưởng trợ cấp thất nghiệp hoàn toàn có thể nộp hồ sơ để được hưởng chính sách này.

2. Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp

     Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 quy định:

     “1. Trong thời hạn 03 tháng, Tính từ lúc ngày chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại TT dịch vụ việc làm do cơ quan quản trị và vận hành nhà nước về việc làm xây dựng.”

     Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định Đk hưởng trợ cấp thất nghiệp là:

     Thứ nhất: chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác, trừ những trường hợp sau này:

  • Người lao động đơn phương chấm hết hợp đồng lao động, hợp đồng thao tác trái pháp lý;
  • Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

     Thứ hai: đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 24 tháng trước lúc chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác riêng với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 36 tháng trước lúc chấm hết hợp đồng lao động riêng với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

     Thứ ba, đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại TT dịch vụ việc tuân theo quy định.

     Thứ tư, chưa tìm kiếm được việc làm sau 15 ngày, Tính từ lúc ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ những trường hợp sau:

  • Thực hiện trách nhiệm và trách nhiệm quân sự chiến lược, trách nhiệm và trách nhiệm công an;
  • Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
  • Chấp hành quyết định hành động vận dụng giải pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
  • Ra quốc tế định cư, đi lao động ở quốc tế theo hợp đồng;
  • Chết.

    Theo quy định pháp lý những trường hợp hưởng trợ cấp thất nghiệp phải phục vụ toàn bộ những Đk nêu trên. Trong thời hạn 3 tháng Tính từ lúc ngày có quyết định hành động cho nghỉ việc bạn phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu quá thời hạn này cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ không còn xử lý và xử lý trợ cấp thất nghiệp. Như thông tin bạn trình diễn, bạn đã ngừng đóng bảo hiểm xã hội 4 năm mà không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội nữa và chưa hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Do vậy, bạn đã quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp nên bạn sẽ không còn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa. Tuy nhiên trong trường hợp này, do bạn đã ngừng đóng bảo hiểm xã hội nên bạn hoàn toàn có thể hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần.

Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần

     Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 quy định:

    “1. Người lao động được bảo lưu thời hạn đóng bảo hiểm xã hội để đủ Đk hưởng lương hưu nhằm mục đích bảo vệ môi trường tự nhiên vạn vật thiên nhiên sống đời thường khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. 
     Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được trao bảo hiểm xã hội một lần.”

     Điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định rõ ràng một số trong những điều luật bảo hiểm xã hội:

     “b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”
     Như vậy, bạn đã ngừng đóng bảo hiểm xã hội nên không đủ Đk hưởng bảo hiểm thất nghiệp nên bạn hoàn toàn có thể làm hồ sơ để hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Về thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm: Hướng dẫn thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần

4. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

     Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định rõ ràng một số trong những điều luật bảo hiểm xã hội quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần là:

  • 1,5 tháng mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho trong năm đóng trước năm 2014; 
  • 02 tháng mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho trong năm đóng từ thời điểm năm 2014 trở đi;
  • Trường hợp thời hạn đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

     Như thông tin bạn trình diễn, bạn đã nghỉ đóng bảo hiểm xã hội 4 năm. Do vậy, trong năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014 bạn được hưởng mỗi năm = 1,5 tháng của mức lương trung bình đóng bảo hiểm xã hội; riêng với trong năm từ 2014 thì bạn được hưởng 2 tháng của mức lương trung bình đóng bảo hiểm xã hội. Do bạn không nói rõ bạn tham gia bảo hiểm xã hội được bao nhiêu lâu và Tính từ lúc thời hạn nào nên chúng tôi không thể tính cho bạn mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần mà bạn được hưởng nhưng bạn hoàn toàn có thể tính nhờ vào công thức trên.

     Ngoài ra bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm:

Dịch Vụ TM tương hỗ người tiêu dùng về nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều người tiêu dùng sử dụng nhất, vì bạn hoàn toàn có thể đặt thêm những vướng mắc về nghỉ việc bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài vướng mắc của Luật Sư, yếu tố của bạn sẽ tiến hành xử lý và xử lý; bạn hoàn toàn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất kể thời hạn nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua E-Mail: You hoàn toàn có thể gửi E-Mail vướng mắc về địa chỉ:  chúng tôi sẽ sửa đổi và biên tập và vấn đáp qua E-Mail cho bạn. Tuy nhiên việc vấn đáp qua E-Mail sẽ mất nhiều thời hạn và không thể diễn tả được hết ý của vướng mắc vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

Trong thời hạn 3 tháng, Tính từ lúc ngày nghỉ việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại TT dịch vụ việc làm

Về yếu tố này Bảo hiểm xã hội Việt Nam vấn đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 thì người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ những Đk sau này:

“1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác, trừ những trường hợp sau này:

a) Người lao động đơn phương chấm hết hợp đồng lao động, hợp đồng thao tác trái pháp lý;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 24 tháng trước lúc chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác riêng với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 36 tháng trước lúc chấm hết hợp đồng lao động riêng với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại TT dịch vụ việc tuân theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm kiếm được việc làm sau 15 ngày, Tính từ lúc ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ những trường hợp sau này:

a) Thực hiện trách nhiệm và trách nhiệm quân sự chiến lược, trách nhiệm và trách nhiệm công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định hành động vận dụng giải pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra quốc tế định cư; đi lao động ở quốc tế theo hợp đồng;

e) Chết”.

Điều 46 Luật Việc làm về hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định:

“1. Trong thời hạn 3 tháng, Tính từ lúc ngày chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại TT dịch vụ việc làm do cơ quan quản trị và vận hành Nhà nước về việc làm xây dựng.

2. Trong thời hạn 20 ngày, Tính từ lúc ngày TT dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hành động hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ Đk để hưởng chính sách trợ cấp thất nghiệp thì phải vấn đáp bằng văn bản cho những người dân lao động.

3. Tổ chức BHXH thực thi việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho những người dân lao động trong thời hạn 5 ngày, Tính từ lúc ngày nhận được quyết định hành động hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Theo nội dung hỏi thì bà đã nghỉ việc từ thời điểm năm 2022, so sánh quy định nêu trên đến nay năm 2022 đã quá 3 tháng nên không đủ Đk hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian tham gia BHXH của bà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ tiến hành bảo lưu cho lần tiếp theo đủ Đk hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Chinhphu

Reply
4
0
Chia sẻ

Review Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp ?

You vừa tìm hiểu thêm tài liệu Với Một số hướng dẫn một cách rõ ràng hơn về Video Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiên tiến và phát triển nhất

Share Link Down Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp miễn phí

Quý khách đang tìm một số trong những Share Link Cập nhật Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp Free.

Giải đáp vướng mắc về Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Nếu sau khi đọc nội dung bài viết Nghỉ việc lâu đã có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp vẫn chưa hiểu thì hoàn toàn có thể lại Comment ở cuối bài để Admin lý giải và hướng dẫn lại nha
#Nghỉ #việc #lâu #có #được #hưởng #bảo #hiểm #thất #nghiệp